Skip to content
nhathuoc365.io.vnnhathuoc365.io.vn
  • Trang Chủ
  • Cửa hàng
  • Bonidiabet
  • Boni Smok
  • Login
  • Cart / 572.000 ₫ 5
      • × Kem Chống Nắng Valentine SPF50 1 × 0 ₫
      • × Baby Sheep Essence 33000Max 1 × 0 ₫
      • × Bộ dụng cụ vệ sinh mũi Neilmed Sinus Rinse (hộp 1 bình + 60 gói) 1 × 550.000 ₫
      • × Abiiogran 1 × 0 ₫
      • × Acyclovir STELLA Cream 1 × 22.000 ₫

      Subtotal: 572.000 ₫

      View cartCheckout

  • 5

    Cart

    • × Kem Chống Nắng Valentine SPF50 1 × 0 ₫
    • × Baby Sheep Essence 33000Max 1 × 0 ₫
    • × Bộ dụng cụ vệ sinh mũi Neilmed Sinus Rinse (hộp 1 bình + 60 gói) 1 × 550.000 ₫
    • × Abiiogran 1 × 0 ₫
    • × Acyclovir STELLA Cream 1 × 22.000 ₫

    Subtotal: 572.000 ₫

    View cartCheckout

  • Paracetamol 500 mg Danapha
  • Fibyhe 200 Hamedi
Tìm kiếm
Nhathuoc365.io.vn là nền tảng nhà thuốc trực tuyến đáng tin cậy, chuyên cung cấp đa dạng các sản phẩm chăm sóc sức khỏe, thực phẩm chức năng và thuốc chính hãng, với mục tiêu nâng cao chất lượng cuộc sống cho mọi gia đình Việt.
Danh mục sản phẩm
  • Bánh Ăn Dặm Cho Bé
  • Bao cao su
  • Bù Nước và Điện Giải
  • Chăm Sóc Cơ Thể
  • Chăm Sóc Răng Miệng
  • Cốc nguyệt san
  • Dầu Gội Đầu
  • Dung Dịch Tiêm Truyền
  • Dung Dịch Vệ Sinh Nam
  • Dung Dịch Vệ Sinh Nữ
  • Gạc Rơ Lưỡi
  • Gel bôi trơn
  • Hormon - Nội Tiết Tố
  • Hương Liệu
  • Kem chống nắng
  • Kem dưỡng ẩm
  • Kem Dưỡng Da
  • Kẹo
  • Khẩu trang
  • Máy đo đường huyết
  • Máy đo huyết áp
  • Máy Tăm Nước
  • Máy Tạo Oxy
  • Men Tiêu Hóa
  • Men Vi Sinh
  • Mỹ phẩm
  • Nước Súc Miệng
  • Nước Tẩy Trang
  • Que thử thai
  • Sữa Rửa Mặt
  • Thiết bị y tế khác
  • Thuốc Bổ Mắt
  • Thuốc Cai Rượu
  • Thuốc Chống Dị Ứng
  • Thuốc Chống Nấm
  • Thuốc Chống Nôn
  • Thuốc Chống Say Tàu Xe
  • Thuốc Cơ - Xương Khớp
  • Thuốc Da Liễu
  • Thuốc Điều Trị Đau Nửa Đầu
  • Thuốc Điều Trị Gút
  • Thuốc Điều Trị Lao
  • Thuốc Điều Trị Viêm Loét Dạ Dày - Tá Tràng
  • Thuốc Gây Tê/Mê
  • Thuốc Giảm Cân
  • Thuốc Hạ Huyết Áp
  • Thuốc Hạ Mỡ Máu
  • Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
  • Thuốc Hô Hấp
  • Thuốc Khác
  • Thuốc Kháng Sinh
  • Thuốc Kháng Viêm
  • Thuốc Kháng Virus
  • Thuốc Lợi Sữa
  • Thuốc Lợi Tiểu
  • Thuốc Mọc Tóc
  • Thuốc Nhỏ Mắt
  • Thuốc Nội Tiết - Chuyển Hóa
  • Thuốc Sản Khoa
  • Thuốc sát trùng
  • Thuốc Tác Dụng Lên Quá Trình Đông Máu
  • Thuốc Tăng Cân
  • Thuốc Tăng Cường Miễn Dịch
  • Thuốc Tăng Huyết Áp
  • Thuốc Thần Kinh
  • Thuốc Tiết Niệu Sinh Dục
  • Thuốc Tiểu Đường
  • Thuốc Tiêu Hóa
  • Thuốc Tim Mạch
  • Thuốc Tránh Thai Hàng Ngày
  • Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp
  • Thuốc Trị Hen
  • Thuốc Trị Ho
  • Thuốc Trị Ký Sinh Trùng
  • Thuốc Trị Mụn
  • Thuốc Trị Sẹo
  • Thuốc trị trĩ và suy giãn tĩnh mạch
  • Thuốc Trị Ung Thư
  • Thuốc ức chế miễn dịch
  • Trà
  • Trang Điểm Mặt
  • Vacxin
  • Vệ Sinh Mũi
  • Vitamin Và Khoáng Chất
  • Xịt khoáng và Toner
  • Xịt Lạnh Giảm Đau
Do-Parafen 500mg
Home / Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Do-Parafen 500mg

  • Paracetamol 500 mg Danapha
  • Fibyhe 200 Hamedi

Category: Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
  • Description
  • Reviews (0)

Thuốc Do-Parafen 500mg được chỉ định để điều trị giảm các cơn đau từ nhẹ đến trung bình. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Do-Parafen 500mg.

1 Thành phần 

Trong mỗi viên nén Do-Parafen 500mg chứa:

Thành phần dược chất:

Paracetamol:……….. 500mg

Ibuprofen:……………. 200mg 

Dạng bào chế: Viên nén

2 Tác dụng – Chỉ định của thuốc Do-Pafaren 500mg

2.1 Do-Parafen là thuốc gì?

2.1.1 Dược lực học

Paracetamol:

Là thuốc hạ sốt- giảm đau giúp làm giảm thân nhiệt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.Thuốc gây hạ nhiệt, làm giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên do tác động lên vùng dưới đồi. 

Ibuprofen:

Là thuốc chống viêm không steroid. Thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau, chống viêm. Ibuprofen ngăn tạo ra Prostaglandin, Thromboxan và các sản phẩm khác của Cyclooxygenase nhờ ức chế Prostaglandin synthetase .

2.1.2 Dược động học

Paracetamol: Hấp thu nhanh, gần như hoàn toàn qua các đường tiêu hoá. 1,25 – 3 giờ là thời gian bán thải của thuốc. Thuốc bị N – Hydroxyl hóa bởi Cytochrom P450 và được thải trừ qua thận.

Ibuprofen: Hấp thu tốt ở ống tiêu hóa. Sau khi uống từ 1 đến 2 giờ  thuốc đạt nồng độ tối trong huyết tương. Thuốc gắn nhiều với protein huyết tương. Thời gian bán thải của thuốc khoảng 2 giờ và đào thải qua nước tiểu rất nhanh

2.2 Chỉ định của thuốc Do-Parafen 500mg

Giảm các cơn đau nhẹ đến trung bình trong các trường hợp như: Đau nửa đầu, nhức đầu, đau lưng, Đau Bụng Kinh, đau răng, thấp khớp, đau cơ, các cơn đau khớp nhẹ hoặc  các triệu chứng đau họng, cảm cúm, sốt.

3 Liều dùng – Cách dùng của thuốc Do-parafen 500mg

3.1 Liều dùng thuốc Do-parafen

 Người lớn: Ngày 3 lần, uống 1 viên/lần, khoảng cách mỗi lần cách nhau ít nhất 6 giờ.

 Nếu các triệu chứng không thuyên giảm, cân nhắc tăng liều lên 2 viên/lần, 3 lần/ngày, cách nhau ít nhất 6 giờ mỗi lần.

 Trong vòng 24 giờ không uống quá 6 viên.

3.2 Cách sử dụng thuốc Do-parafen  hiệu quả nhất

Thuốc được dùng đường uống, nên được dùng với liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất để điều trị hoặc làm giảm các triệu chứng. Có thể dùng thuốc với thức ăn để giảm thiểu các tác dụng phụ của thuốc. [1].

4 Chống chỉ định

Các trường hợp mẫn cảm với Paracetamol, Ibuprofen hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

  • Suy gan nặng.
  • Loét dạ dày – tá tràng tiến triển, có tiền sử loét dạ dày – tá tràng.
  • Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, suy thận nặng (với mức lọc cầu thận dưới 30 ml/phút).
  • Bệnh nhân đang sử dụng thuốc chống đông Coumarin.
  • Người bị suy tim sung huyết, giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận (làm tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận).
  • Phụ nữ ở 3 tháng cuối thai kỳ.
  • Trẻ em dưới 18 tuổi.
  • Dùng đồng thời với các thuốc Paracetamol hoặc NSAIDS hoặc dùng đồng thời với Acid Acetylsalicylic với liều trên 75 mg/ngày.

5 Tác dụng phụ

5.1 Paracetamol

Các phản ứng da nghiêm trọng: Hội chứng Stevens – Johnson, hội chứng lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, có khả năng gây tử vong cho người dùng. phải ngừng dùng thuốc và thông báo cho bác sĩ nếu thấy xuất hiện ban đỏ hoặc các biểu hiện khác trên da.

Thỉnh thoảng gây ra ban đỏ và những dị ứng khác. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, đôi khi gây nặng hơn, có thể kèm theo sốt do thuốc và gây thương tổn niêm mạc. 

Quá liều Paracetamol có nguy cơ dẫn đến tổn thương gan nặng và hoại tử ống thận cấp.

Người bệnh mẫn cảm với Salicylat.

Ít gặp (Tỷ lệ 1/1.000) Hiếm gặp ( tỷ lệ 1/1.000)
  Da: Ban.
  Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn
  Huyết học: Gây  thiếu máu, có hiện   tượng giảm bạch cầu trung tính.
 Da: Hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng   Lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân.
 Khác: Phản ứng quá mẫn.

5.2 Ibuprofen

Thường gặp: (tỷ lệ 1/100 < ADR) Ít gặp: (1/1.000 < ADR < 1/100) Hiếm gặp: (ADR < 1/1.000)
Toàn thân: Sốt, mỏi mệt.
Tiêu hóa: Buồn nôn. Nôn. Chướng bụng
Thần kinh trung ương: Hoa mắt, nhức đầu, ù tai
 Da: Mẩn ngứa, ngoại ban.

 Toàn thân: Phản ứng dị ứng, , viêm mũi, nổi mày đay.
  Tiêu hóa: Đau bụng, xuất hiện tình trạng chảy máu dạ dày.
  Trên thần kinh trung ương: Lơ mơ, ù tai.
   Mắt: Rối loạn thị giác.

 Toàn thân: Phù, nổi ban. Hội chứng Stevens – Johnson
   Tiêu hóa: Viêm ruột hoại tử, hội chứng Crohn, viêm tụy.
   Tiết niệu sinh dục: Viêm bàng quang, hội chứng thận hư, suy thận cấp, viêm thận kẽ,.

Chú ý: ADR: viết tắt của Tác Dụng Phụ.

Khoảng 5 -15 % người bệnh gặp tác dụng phụ về tiêu hóa.

5.3   Hướng dẫn xử trí ADR:

  1. Nếu người bệnh thấy nhìn mờ, giảm thị lực, rối loạn cảm nhận màu sắc hoặc xảy ra ADR nghiêm trọng, cần phải ngừng sử dụng thuốc
  2. Nếu có rối loạn về tiêu hóa thì nên uống thuốc lúc ăn hay uống với sữa.
  3. Lập tức thông báo cho bác sĩ hoặc dược sỹ khi gặp phải những phản ứng nguy hiểm gặp phải khi sử dụng thuốc.

6 Tương tác

6.1 Paracetamol

  • Thuốc uống chống đông máu: Khi sử dụng với Paracetamol liều cao trong dài ngày sẽ làm tăng nhẹ tác dụng chống đông máu của Coumarin 
  • Gây hạ thân nhiệt ở người bệnh dùng Phenothiazin và Paracetamol.
  • Tăng nguy cơ gây độc cho gan của paracetamol khi uống rượu quá nhiều và dài ngày.
  • Thuốc chống co giật: gây ra hiện tượng cảm ứng enzym ở microsom gan.
  • Isoniazid làm tăng độc tính của Paracetamol ở gan.
  • Probenecid làm giảm đào thải Paracetamol. 
  • Trong vòng 1 giờ sau khi uống Paracetamol, Cholestyramin sẽ làm giảm sự hấp thu của Paracetamol 
  • Làm tăng nồng độ của Cloramphenicol khi dùng đồng thời.
  • Làm tăng sự hấp thu của thuốc khi dùng Metoclopramid và Domperidon

6.2 Ibuprofen

  1.  Kết hợp với Warfarin, thuốc ức chế kết tập tiểu cầu, các thuốc ức chế Serotonin chọn lọc làm tăng nguy cơ chảy máu ở dạ dày.
  2.  Khi dùng cùng  Aspirin làm tăng nguy cơ gây chảy máu dạ dày. 
  3.  Làm tăng nguy cơ chảy máu và gây loét dạ dày khi sử dụng với Corticoid hoặc với các thuốc chống viêm không steroid khác.
  4. Thuốc làm tăng ADR của các kháng sinh nhóm Quinolon lên hệ thần kinh trung ương, có thể dẫn đến co giật.
  5.  Magnesi hydroxyd làm tăng sự hấp thu ban đầu của Ibuprofen; tuy nhiên tác dụng này biến mất khi có nhóm Hydroxyd.
  6.  Làm tăng độc tính và giảm thải trừ của Methotrexat.
  7. Có thể làm giảm tác dụng bài xuất natri niệu của Furosemid và các thuốc lợi tiểu khác.
  8.  Khi dùng đồng thời các thuốc chống viêm không steroid kết hợp với các Glycosid trợ tim sẽ làm trầm trọng hơn tình trạng suy tim, làm giảm mức lọc cầu thận, làm tăng thêm nồng độ Glycosid trợ tim trong máu.
  9. Dùng đồng thời với Ciclosporin, Tacrolimus hoặc với các thuốc lợi tiểu làm tăng các nguy cơ gây độc trên thận.

7  Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Thận trọng

Tham khảo ý kiến bác sĩ trong các trường hợp sau:

  • Người cao tuổi, phụ nữ mang thai trong sáu tháng đầu.
  • Người có các bệnh lý về dạ dày – ruột, bệnh liên quan viêm đại tràng mạn tính.
  • Bệnh nhân bị hen suyễn, đã có tiền sử hen suyễn.
  • Bệnh nhân có các dị ứng với những thuốc NSAID khác.
  • Người mắc các bệnh về tim mạch, suy thận, suy gan, xơ gan, bệnh gan do rượu.
  • Các bệnh Lupus ban đỏ có hệ thống, bệnh mô liên kết hỗn hợp.

7.2 Lưu ý khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú

Chống chỉ định với phụ nữ mang thai trong 3 tháng cuối thai kỳ. Trong 6 tháng đầu thai kỳ tránh sử dụng thuốc.

Phụ nữ cho con bú có thể dùng được. 

7.3  Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

Khi lái xe và vận hành máy móc cần thận trọng do thuốc có thể gây ra các tình trạng mệt mỏi, nhức đầu, chóng mặt, rối loạn thị giác.

8  Bảo quản

Nhiệt độ không quá 30°C

Tránh ánh sáng và ẩm.

9 Sản phẩm thay thế

Trong trường hợp sản phẩm này hết hàng, quý khách có thể cân nhắc lựa chọn sang một loại thuốc có cùng hoạt chất, hàm lượng như sau:

Atalzan (100 viên)của công ty cổ phần dược và vật tư y tế Bình Thuận với giá 100.000 đồng/hộp 100 viên có chứa hoạt chất Paracetamol và Ibuprofen. Thuốc có hiệu quả trong việc làm giảm nhẹ các cơn đau từ nhẹ đến trung bình.

Dibulaxan Star Danapha hộp 5 vỉ x 20 viên được sản xuất từ Việt Nam của thương hiệu Star Danaphar đã được Bộ Y tế cấp phép lưu hành và dễ tìm mua trong các hiệu thuốc trên toàn quốc

10 Nhà sản xuất

Số đăng ký: VD-28964-18

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm Imexpharm.

Quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài bao phim

11 Thuốc Do-parafen giá bao nhiêu?

Thuốc Do-Parafen 500mg (Hộp 100 viên nén) hiện  nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm. 

12 Thuốc Do-parafen (Hộp 100 viên nén) mua ở đâu chính hãng?

Thuốc Do-parafen (Hộp 100 viên nén) mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn bác sĩ kê thuốc Do-Parafen mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt hàng cũng như được tư vấn sử dụng đúng cách.

13 Ưu điểm

  • Thuốc Do-Parafen 500mg dùng đường uống, dễ dàng sử dụng cho mọi đối tượng
  • Thuốc có chứa thành phần Paracetamol, đây là hoạt chất có ít tác dụng phụ cho hệ tiêu hoá dạ dày- ruột [2]
  • Sự kết hợp giữa Paracertamol và Ibuprofen làm giảm đau nhanh hơn và lâu hơn ở những bệnh nhân bị đau thắt lưng cấp tính so với sử dụng đơn trị liệu Ibuprofen [3]

14 Nhược điểm

  • Thuốc  Do-Parafen 500mg  không dùng được cho phụ nữ có thai.
  • Thận trọng đối với các bệnh nhân có tiền sử tim mạch, bệnh thận, hen suyễn.

Tổng 7 hình ảnh

Tài liệu tham khảo

Reviews

There are no reviews yet.

Be the first to review “Do-Parafen 500mg” Cancel reply

Related products

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Khăn lau hạ sốt thảo dược Babimoon

0 ₫
Add to cart

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Paracetamol 500mg SaviPharm

0 ₫
Add to cart

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Ibucapvic

0 ₫
Add to cart

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Miếng dán hạ sốt Lion Hiepita For Adult

0 ₫
Add to cart

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Defaran

125.000 ₫
Add to cart

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Extra Strength Rapid Release Acetaminophen

0 ₫
Add to cart

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Paracetamol 500mg Thành Nam viên nén

0 ₫
Add to cart

Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Paracetamol 500mg Imexpharm

245.000 ₫
Add to cart
Giới thiệu về Nhathuoc365.io.vn
Nhathuoc365.io.vn là nền tảng nhà thuốc trực tuyến đáng tin cậy, chuyên cung cấp đa dạng các sản phẩm chăm sóc sức khỏe, thực phẩm chức năng và thuốc chính hãng, với mục tiêu nâng cao chất lượng cuộc sống cho mọi gia đình Việt.
Trung tâm chính sách
  • Trang Chủ
  • Cửa hàng
  • Bonidiabet
  • Boni Smok
Kết nối mạng xã hội
Copyright 2025 © nhathuoc365.io.vn
  • Trang Chủ
  • Cửa hàng
  • Bonidiabet
  • Boni Smok
  • Login
  • Newsletter

Login

Lost your password?